วันนี้ม่าม้าจีโน่มีเวลาจะมาเล่าเรื่องที่ไปเที่ยวที่ประเทศกรีซ หรือเรียกอย่างไทยว่า กรีก นั่นเอง ที่นี่เป็น Trip แรกที่ได้พาจีโน่ไปเที่ยวยุโรป นอกเหนือจากประเทศเนเธอร์แลนด์
ทริปนี้เป็นเวลา 6 วัน เราเลือกเดินทางโดย Swiss Air เพราะว่าตั๋วถูกที่สุด ออกจาก Schiphol Airport กันตอนเช้าแล้วก็แวะต่อเครื่องที่ Zurich เราก็เลยถือโอกาศออกไปช๊อบที่ Zurich ครึ่งวันแล้วนั่งรถกลับมาต่อเครื่องไป Athens กันอีกที ไปถึง Athens ก็ประมาณ 5 ทุ่มกว่า เหนื่อยดีเหมือนกัน แต่จีโน่อึดมาก สนุก ร้องเพลงตลอดแล้วก็ชอบขึ้นเครื่องบินไม่ร้องไห้เลย :)
โปรแกรมทัวร์วันรุ่งขึ้นก็ไปเที่ยวที่ Athens ไปเยี่ยมชมอาณาจักรโรมันแหล่งอารยธรรมกรีกโบราณเป็นพันๆปี
โปรแกรมทัวร์วันรุ่งขึ้นก็ไปเที่ยวที่ Athens ไปเยี่ยมชมอาณาจักรโรมันแหล่งอารยธรรมกรีกโบราณเป็นพันๆปี
ประเทศกรีซ (Greece) มีชื่อเรียกเป็นทางการว่าสาธารณรัฐเฮลเลนิก (Hellenic Republic) อยู่ปลายคาบสมุทรบอลข่าน เป็นแหล่งอารยธรรมเก่าแก่ของโลก มีทั้งนักปรัชญาเมธี นักคณิตศาสตร์วิทยาศาสตร์ที่สำคัญของโลก การได้ไปเยือนประเทศกรีซจึงเหมือนเป็นการย้อนรอยอดีตที่ยิ่งใหญ่เมื่อสองพันกว่าปีมาแล้ว จุดเริ่มต้นของการเที่ยวประเทศกรีซก็ต้องเป็นเมืองหลวงคือกรุงเอเธนส์ (Athens) เมื่อไปถึงกรุงเอเธนส์ ทุกคนก็คงอยากเห็นวิหารพาร์เธนอน (Parthenon) อันยิ่งใหญ่ซึ่งตั้งอยู่บนเนินเขาอะโครโปลิส (Acropolis) ใจกลางเมือง ใครอยากรู้เรื่องราว ประวัติของอะโครโปลิส ก็ใช้คุณ กูเกิล นะคร๊าบ จีโน่จะเล่าเฉพาะเรื่อง กิน เรื่อง เที่ยวอย่างเดียว :P
ช่วงวันที่ไปเที่ยว อากาศร้อนมากๆ แล้วก็คนเยอะเพราะเริ่มฤดูกาลของคนยุโรป ที่จะออกมาเที่ยวกันตอนหน้าร้อน
จีโน่ร้อนมากๆคร๊าบ อ้าว!!!ใคร หล่อ ยกมือขึ้น ......... แล้วช่วงบ่ายก็มาเที่ยวที่ Museum เพื่อมาดูเจ้ารูปปั้นต่างๆ ที่เห็นในรูป อ้อ!! เป็น Museum ที่อนุญาติให้ถ่ายรูปได้ด้วย ดีจัง....
![](http://1.bp.blogspot.com/_uyVzW2D_PTM/SnLJp7eFhDI/AAAAAAAAAMk/qXjYHBNFpPA/s320/Gino+in+Greece.jpg)
![](http://2.bp.blogspot.com/_uyVzW2D_PTM/SnWcahw4ibI/AAAAAAAAAOs/q1ybP30y3CI/s320/Gino+in+Greece5.jpg)
![](http://1.bp.blogspot.com/_uyVzW2D_PTM/SnLJqGkAAgI/AAAAAAAAAMs/ROgMiuRKMLk/s320/Gino+in+Greece1.jpg)
![](http://1.bp.blogspot.com/_uyVzW2D_PTM/SnWhxdSA-LI/AAAAAAAAAO0/tC63VImMzbk/s320/Gino+in+Greece6.jpg)
![](http://3.bp.blogspot.com/_uyVzW2D_PTM/SnLJqdMtIXI/AAAAAAAAAM0/FTwp1dzfps8/s320/Gino+in+Greece2.jpg)
![](http://3.bp.blogspot.com/_uyVzW2D_PTM/SnLJqrgIw3I/AAAAAAAAAM8/hDHyJIDW-gg/s320/Gino+in+Greece3.jpg)
แล้วก็หมดทริปที่ Santorini วันรุ่งขึ้นเราอยากไปว่ายน้ำกันบ้าน เพราะที่ Santorini ได้แต่ดูวิว ก็เลยมาเที่ยวอีกเกาะหนึ่งชื่อ Mykonos คร๊าบ เกาะนี้มีหาดทราย แล้วก็สวยมากเหมือนกัน จีโน่ก็ตื่นเช้าแล้วก็มานั่งเรือไปที่เกาะ Mykonos นั่งเรือจาก Santorini ประมาณ 3 ชั่วโมง ก็ถึงแล้วววว
![](http://4.bp.blogspot.com/_uyVzW2D_PTM/SnLLHeo2ANI/AAAAAAAAANU/vxOJuQK4DJU/s320/Travel+Greece.jpg)
![](http://3.bp.blogspot.com/_uyVzW2D_PTM/SnWm6AAb_fI/AAAAAAAAAO8/rSYhLpOrPTo/s320/Gino+in+Greece7.jpg)
วันสุดท้ายนั่งเรือกลับไปที่ Athens แล้วรุ่งขึ้้นอีกวันก็ไปช๊อบบบ กระจายที่ย่านเรียกว่า "พลาก้า" (Plaka) อยู่ติดกันกับอะโครโปลิสนั่นแหล่ะ แล้วก็นั่งเครื่องกลับบ้านน แล้วคร๊่าบ
บทสรุปของทริปนี้ก็สนุกดี อาหารก็อร่อยมาก คนที่ติดอาหารไทย มาเที่ยวสามารถทานได้สบาย แต่ถ้าอยากได้บรรยากาศแบบอยู่เมืองไทย ก็ติดพริกน้ำปลามาด้วยละก็ แซ่บบบบ แน่
บทสรุปของทริปนี้ก็สนุกดี อาหารก็อร่อยมาก คนที่ติดอาหารไทย มาเที่ยวสามารถทานได้สบาย แต่ถ้าอยากได้บรรยากาศแบบอยู่เมืองไทย ก็ติดพริกน้ำปลามาด้วยละก็ แซ่บบบบ แน่
![](http://1.bp.blogspot.com/_uyVzW2D_PTM/SnLJq6Ol2AI/AAAAAAAAANE/bALEodTqfe8/s320/Gino+in+Greece4.jpg)
เอาไว้คราวหน้าจีโน่จะพาไปเที่ยวอีกนะคร๊าบบบ
รูปพระอาทิตย์ตกดินสวยมากเลย
ReplyDelete